ประชุมคณะกรรมการดำเนินการสหกรณ์ออมทรัพย์พนักงานบริษัท สแตนดาร์ด ยูนิตส์ ซัพพลาย
วันที่ 1 เมษายน 2567 นางพรรณาลักษณ์ เพชรโชติ ผู้อำนวยการกลุ่มส่งเสริมสหกรณ์ 1 และน.ส.ปาจรีย์ มธุรสาทิส นักวิชาการสหกรณ์ชำนาญการ กลุ่มส่งเสริมสหกรณ์ 1 สำนักงานสหกรณ์จังหวัดลำพูน เข้าร่วมประชุมคณะกรรมการดำเนินการสหกรณ์ออมทรัพย์พนักงานบริษัท สแตนดาร์ด ยูนิตส์ ซัพพลาย (ไทยแลนด์) จำกัด โดยมีวาระสำคัญได้แก่ รับทราบรายงานกิจการประจำปีสิ้นสุด 31 ธันวาคม 2566 รับทราบงบฐานะการเงิน งบกำไรขาดทุนประจำปีสิ้นสุด 31 ธันวาคม 2566 พิจารณาจัดสรรกำไรสุทธิประจำปี 2566 พิจารณาอนุมัติแผนการดำเนินงานและประมาณการรายรับ - รายจ่ายประจำปีสิ้นสุด 31 ธันวาคม 2566 พิจารณาวงเงินกู้ยืมหรือค้ำประกันประจำปีของสหกรณ์ พิจารณากำหนดค่าเบี้ยเลี้ยง ค่าพาหนะ ค่าเช่าที่พัก และเบี้ยประชุมของคณะกรรมการดำเนินการ และผู้ตรวจสอบกิจการ
ในการนี้ได้แนะนำ ส่งเสริมให้สหกรณ์ดำเนินงานตามเกณฑ์ความเข้มแข็งสหกรณ์ การส่งเสริมให้สมาชิกมีส่วนร่วมในการดำเนินธุรกิจ การจัดสรรทุนสวัสดิการ การควบคุมภายใน การพิจารณาความสามารถในการชำระหนี้ ให้มีเงินได้คงเหลือในการดำรงชีพไม่น้อยกว่าร้อยละ 30 คุณสมบัติผู้ตรวจสอบกิจการ รวมถึงการปฏิบัติตามข้อบังคับ ระเบียบ คำสั่ง และคำแนะนำของนายทะเบียนสหกรณ์ รวมถึงกฎหมายอื่นที่เกี่ยวข้อง